
Page 1 of 8                                    727K –00/2019 

 

 
 

 

 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU WA MASIKA 

MACHI – MEI, 2023 

 
 

Kielelezo 1: Mwelekeo wa mvua za Machi hadi Mei, 2023 

    

TMA_QMS_Doc.09 



Page 2 of 8                                    727K –00/2019 

 
 

 

Dondoo muhimu za msimu wa mvua za Masika; Machi - Mei 2023 

 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa 

msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi – Mei, 2023, ushauri kwa wadau wa 

sekta na mamlaka mbalimbali kama vile Kilimo na Usalama wa Chakula, Mifugo na Uvuvi, 

Utalii na Wanyamapori, Uchukuzi, Mamlaka za miji, Nishati, Maji na Madini, Afya pamoja na 

Menejimenti za Maafa. Baadhi ya mambo muhimu katika taarifa hii ni: -  

i. Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi 

yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka isipokuwa maeneo machache ya mikoa 

ya Dar es salaam, Pwani (ikijumuisha Mafia), kaskazini mwa Morogoro pamoja na 

kisiwa cha Unguja ambapo mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa. 

ii. Ongezeko la mvua linatarajiwa katika kipindi cha mwezi Mei 2023, hususan katika 

maeneo ya pwani ya kaskazini. 

iii. Mvua za Masika zinatarajiwa kuanza mwezi Machi, katika maeneo mengi na 

zinatarajiwa kuisha katika wiki ya nne ya mwezi Mei 2023 katika maeneo mengi ingawa 

mwendelezo wa mvua za nje ya msimu unatarajiwa mwezi Juni 2023 katika maeneo 

machache ya ukanda wa pwani ya kaskazini. 

Athari zinazotarajiwa: 

i. Mvua chache na zenye mtawanyiko usioridhisha katika maeneo yanayotarajiwa kupata 

mvua za wastani hadi chini ya wastani zinaweza kusababisha upungufu wa unyevu 

kwenye udongo na upatikanaji wa maji kwa ajili ya shughuli za kilimo. 

ii. Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani, unyevu 

wa udongo kupita kiasi unaweza kujitokeza na hivyo kuathiri ukuaji wa mazao ambayo 

hayahitaji maji mengi. 

iii. Kwa kuwa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani, 

viwango vya maji katika mito na mabwawa havitarajiwi kuathirika zaidi. 
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1. MWENENDO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2022 HADI APRILI, 2023) NA 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2023 

 

1.1 Mwenendo wa mvua za Msimu (Novemba, 2022 hadi Aprili, 2023) 

Mvua za Msimu zilizoanza mwezi Novemba, 2022 katika maeneo yanayopata msimu 
mmoja wa mvua kwa mwaka (mikoa ya Dodoma, Singida, Kigoma, Tabora, Katavi, Rukwa, 
Mbeya, Songwe, Njombe, Iringa, Ruvuma, Lindi, Mtwara na kusini mwa mkoa wa 
Morogoro) zilinyesha kwa kiwango cha wastani katika kipindi cha Novemba, 2022 hadi 
Januari, 2023. Mvua hizi zilitawaliwa na vipindi virefu vya ukavu hususan mwezi Novemba, 
2022 kwa maeneo ya pwani ya kusini, na kusini mwa mkoa wa Morogoro. Katika kipindi 
kilichosalia cha msimu (Februari, Machi na Aprili) mvua zinatarajiwa kuendelea kama 
ilivyotabiriwa mwezi Oktoba, 2022. 

 

1.2  Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi hadi Mei), 2023 

Msimu wa mvua za Masika ni mahususi kwa maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki 
(Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro), pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa 
Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja 
na visiwa vya Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, 
Mwanza, Shinyanga, Simiyu na Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma.   
 

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa katika kipindi cha msimu (kama 
inavyoelezwa katika kipengele cha 2 cha taarifa hii), kwa ujumla mvua za wastani hadi chini 
ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 
Shinyanga, Simiyu, Mara, Arusha, Manyara, Kilimanjaro, Tanga pamoja kisiwa cha Pemba 
katika msimu wa mvua za Masika, 2023. Hata hivyo, mvua za wastani hadi juu ya wastani 
zinatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya Dar es Salaam, Pwani (ikiwemo visiwa vya Mafia), 
kaskazini mwa mkoa wa Morogoro na kisiwa cha Unguja. Ongezeko la mvua linatarajiwa 
mwezi Mei, 2023 katika maeneo hayo. Maelezo ya kina juu ya mwelekeo wa mvua hizo za 
msimu ni kama ifuatavyo: 
  

i. Kanda ya Ziwa Victoria: (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, na 

Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kakonko na Kibondo): 

 
Mvua za Masika zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini ya wastani katika maeneo mengi 
ya ukanda wa Ziwa Victoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. Mvua hizo 
zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2023 na zinatarajiwa 
kuisha wiki ya nne ya mwezi Mei, 2023. 
 
 

ii. Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mkoa wa Pwani 

(ikijumuisha kisiwa cha Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya Unguja 

na Pemba): 

Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani 
(ikiwemo visiwa vya Mafia), kaskazini mwa mkoa wa Morogoro na kisiwa cha Unguja.  
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Aidha, mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa kunyesha katika maeneo ya 
mkoa wa Tanga pamoja kisiwa cha Pemba. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na 
ya tatu ya mwezi Machi, 2023 na kuisha Juni, 2023. 
 

iii. Nyanda za Juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro): 

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini ya wastani na 
zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Machi, 2023. Mvua hizo zinatarajiwa 
kuisha wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2023. 
 

  

Kielelezo 2:  Kushoto: Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi –Mei), 2023 na Kulia: Wastani 

wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua za Masika (1991-2020). 

Angalizo 1: Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza 

hata katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. 

 
Angalizo 2: Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha msimu 

(miezi mitatu) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia 

mwenendo wa mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo 

utazingatiwa katika uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji wa taarifa 

hii wanashauriwa kufuatilia taarifa za utabiri wa saa 24, siku 10, mwezi na tahadhari kama 

zinavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA). 

 
2. MIFUMO YA HALI YA HEWA   

Joto la bahari la wastani hadi juu kidogo ya wastani linatarajiwa katika eneo la kati la bahari 
ya Pasifiki. Vilevile, joto la bahari la wastani linatarajiwa katika eneo kubwa la kitropiki la 
bahari ya Hindi. Kwa upande mwingine, joto la bahari la juu kidogo ya wastani linatarajiwa 
katika eneo la mashariki mwa bahari ya Atlantiki. Hali hiyo inatarajiwa kudhoofisha mifumo 
isababishayo mvua katika maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria, kaskazini mwa mkoa wa 
Kigoma, nyanda za juu kaskazini-mashariki na pwani ya kaskazini. 
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Vilevile, joto la bahari la juu kidogo ya wastani linatarajiwa katika eneo la kusini-magharibi 
mwa Bahari ya Hindi hususan katika kipindi cha kuelekea mwishoni mwa msimu. Hali hii 
inatarajiwa kusababisha unyevuanga kutoka baharini kuingia katika eneo la mashariki mwa 
nchi hasa katika kipindi cha mwezi Mei 2023. 
 
3.  ATHARI NA USHAURI 

Athari za kisekta na ushauri uliotolewa hapa chini umeandaliwa na Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania kwa kushirikiana na wataalam wa sekta husika katika mkutano wa wadau 
wa hali ya hewa uliofanyika tarehe 20 Februari, 2023. Wadau wa sekta mbalimbali za 
kiuchumi na kijamii wanashauriwa kupanga na kutekeleza shughuli zao kwa kuzingatia 
taarifa mahususi za hali ya hewa zinazotolewa na TMA. 
 
a) Kilimo na Usalama wa Chakula 

Shughuli za kilimo zinatarajiwa kuendelea kama ilivyo kawaida. Hata hivyo, kwa baadhi ya 
maeneo yanayotarajiwa kupata mvua chache zenye mtawanyiko hafifu, yanaweza 
kukumbwa na upungufu wa unyevu wa udongo na upatikanaji wa maji kwa shughuli za 
kilimo na hivyo kuathiri uzalishaji wa mazao hasa katika maeneo ya nyanda za juu 
kaskazini mashariki na ukanda wa Ziwa Victoria. Hata hivyo, vipindi vya unyevu wa kuzidi 
kiasi vinaweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa baadhi ya mazao yasiyohitaji maji mengi, 
kama vile mahindi na mazao jamii ya mikunde, hususani kwa mikoa ya pwani ya 
kaskazini inayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani. 
 
Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, kupalilia na kutumia pembejeo 
husika kwa wakati, kutumia mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji kutuama shambani, 
mmomonyoko na upotevu wa rutuba, na kuchagua mbegu na mazao sahihi kwa ajili ya 
msimu huu wa Masika. Aidha, inashauriwa kuimarisha miundombinu ya kilimo pamoja na 
uvunaji maji ya mvua na kudhibiti visumbufu vya mimea ili kupunguza athari zinazoweza 
kujitokeza. 
 
b) Mifugo na Uvuvi 

Upatikanaji wa malisho na maji kwa ajili ya mifugo na chakula cha samaki unatarajiwa 
kuwepo kama ilivyo kawaida. Hata hivyo, kwa baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kupata 
mvua chache yanaweza kuathirika kiasi kutokana na upatikanaji hafifu wa maji, malisho na 
chakula cha mifugo na samaki. Hii inaweza kupelekea athari katika uzalishaji wa bidhaa za 
mifugo na zile za uvuvi katika maeneo machache yanayoweza kupata mvua chini ya 
wastani. Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji kama vile malisho ya 
mzunguko ili kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya baadae. Jamii 
inashauriwa kuweka mipango mizuri ya matumizi bora ya maji na malisho. Vilevile, wafugaji 
na wavuvi wanashauriwa kufuatilia mirejeo ya tabiri za hali ya hewa na ushauri kutoka kwa 
maafisa ugani ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza.Kwa upande mwingine, katika 
maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani, wafugaji na wavuvi 
wanatarajiwa kufaidika na upatikanaji wa malisho na chakula cha samaki. Wafugaji na 
wavuvi wanashauriwa kufuatilia tabiri za hali ya hewa na ushauri kutoka kwa maafisa ugani 
ili kutumia fursa hii kuongeza tija katika msimu huu wa mvua. 
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c) Utalii, Maliasili na Wanyamapori 

Hali ya malisho na maji kwa ajili ya wanyamapori katika mbuga na hifadhi inatarajiwa kuwa 
ya kawaida. Hata hivyo, upungufu wa mvua unaotarajiwa katika baadhi ya maeneo 
unaweza kusababisha upungufu wa maji na malisho kwa wanyamapori na kupelekea 
wanyamapori kuhama kwa ajili ya kutafuta maji na malisho, hususan katika maeneo 
yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani na pia inaweza kupelekea 
magonjwa ya wanyamapori kusambaa kwa wanyama wanaofugwa na binadamu kutokana 
na wanyamapori kuingia katika makazi ya jamii zinazozunguka hifadhi na mbuga. 
 

Mamlaka husika zinashauriwa kuboresha miundombinu mbalimbali katika hifadhi za 
wanyamapori na kujenga uelewa kwa jamii ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza 
kutokana na hali ya mvua inayotarajiwa. Hivyo basi, jamii inashauriwa kutoa taarifa kwa 
mamlaka husika iwapo wanyamapori wataingia katika makazi au maeneo mbalimbali ya 
watu. 
 

d) Usafiri na Usafirishaji 

Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani, shughuli za 
usafiri na usafirishaji zinatarajiwa kuwa za kawaida. Matukio ya hali mbaya ya hewa 
yanaweza kuharibu miundombinu ya barabara na reli, ongezeko la ajali barabarani katika 
usafiri wa nchi kavu; kuchelewa au kusitishwa kwa safari za ndege, mawasiliano hafifu 
angani na kuongezeka kwa gharama za uendeshaji katika usafiri wa anga. Hata hivyo, 
sekta ya usafirishaji, hususan ya usafiri wa nchi kavu, inatarajiwa kunufaika katika maeneo 
yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. Wadau wa sekta hii 
wanashauriwa kuchukua tahadhari ya matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa ambayo 
yanaweza kuleta uharibifu wa miundombinu ya usafirishaji. 
 
 

e) Nishati, Maji na Madini  

Upatikanaji wa maji unatarajiwa kuimarika, hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata 
mvua za wastani hadi juu ya wastani. Kina cha maji katika mabwawa na mito kinatarajiwa 
kuongezeka. Hata hivyo, athari katika miundombinu ya rasilimali maji inaweza kujitokeza. 
Shughuli za uchimbaji madini hususan katika migodi midogomidogo zifanyike kwa 
kuzingatia tahadhari zinazotolewa kwani ongezeko la maji katika udongo linaweza 
kusababisha maporomoko ya ardhi. Aidha, maeneo ambayo mvua za wastani hadi chini 
ya wastani zinatarajiwa, kina cha maji katika mabwawa kinatarajiwa kupungua, hivyo 
matumizi sahihi ya maji kwa ajili ya umwagiliaji, majumbani pamoja na kuendesha 
mitambo ya umeme yanashauriwa. 
 

Wadau wanashauriwa kuzingatia matumizi endelevu na uhifadhi wa rasilimali maji katika 
shughuli za uchakataji wa madini, uzalishaji wa umeme, matumizi ya viwandani na 
majumbani. Hali kadhalika, mamlaka husika zinashauriwa kuweka mipango madhubuti ya 
uzalishaji wa nishati ya umeme kutoka vyanzo vingine tofauti na maji kama vile nishati ya 
jua, upepo na gesi. 
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f) Mamlaka za Miji 

Katika maeneo yanayotarajia kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani, mamlaka za 

miji zinashauriwa kuhifadhi maji yatakayopatikana, kuandaa na kujenga mifumo ya kuvuna 

maji ya mvua.  

 

Kwa upande mwingine, katika maeneo yanayotarajia mvua za wastani hadi juu ya wastani, 
mvua zinatarajiwa kusababisha kutuama kwa maji na mafuriko, hivyo kusababisha uharibifu 
wa miundombinu, upotevu wa mali. Mamlaka za miji zinashauriwa kuboresha na kutunza 
mifumo ya mifereji ya maji ili kupunguza athari za kutuama kwa maji na mafuriko na kutoa 
uelewa kwa umma juu ya hatua stahiki zinazofaa kuchukuliwa. 
 

g) Sekta ya Afya  

Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinazotarajiwa zinaweza kuathiri upatikanaji wa maji 
safi na salama ambapo inaweza kupelekea milipuko ya magonjwa. Mamlaka za afya 
zinashauriwa kuchukua hatua stahiki kupunguza athari zinazoweza kujitokeza, ikiwa ni 
pamoja na kuhimiza wananchi kutibu maji kabla ya kutumia pamoja na kunywa maji safi na 
salama. Pia, jamii inashauriwa kuchukua hatua kwa kuhakikisha usafi wa mazingira 
yanayowazunguka, kuharibu mazalia ya mbu na kudumisha usafi kwa ujumla. 
 

Katika maeneo ambayo mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa, maji yaliyotuama 
juu ya ardhi na utiririshaji wa maji taka usiodhibitiwa unaweza kusababisha uchafuzi wa 
maji na kusababisha mlipuko wa magonjwa kama vile magonjwa yatokanayo na wadudu 
dhurifu na magonjwa yanayoenezwa na maji. Mamlaka husika zinashauriwa kuhakikisha 
uwepo wa dawa za kutosha katika vituo vya afya kwa kuzingatia uwezekano wa uharibifu 
wa miundombinu ya usafirishaji. 
 

h) Sekta Binafsi 

Wakulima wa mashamba makubwa wanaweza kuathirika kutokana na uchache wa mvua 
wenye mtawanyiko usioridhisha hususan kwa maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za 
wastani hadi chini ya wastani. Hali hii itasababisha kuwepo kwa matumizi makubwa ya 
nishati ya kumwagilia na kuhifadhi mazao tete na bidhaa.  Hali kadhalika, uchache na 
mtawanyiko wa mvua usioridhisha unaweza kusababisha kuathirika kwa ubora wa miti ya 
nguzo na mbao. 
 
Wadau wa Sekta binafsi wanashauriwa kushirikiana na wataalamu mbalimbali ikiwemo 
wataalam wa hali ya hewa ili kukabiliana na athari zinazoweza kujitokeza.  Taasisi za Benki 
na Bima zinashauriwa kuandaa na kutoa huduma mahususi kwa wadau ili kujenga 
ustahimilivu katika biashara. 
 
i) Menejimenti za Maafa 

Upungufu wa mvua unaoweza kujitokeza unaweza kusababisha upungufu wa unyevu katika 
udongo, chakula, malisho ya mifugo na maji. Aidha, uharibifu wa miundombinu, upotevu wa 
mali na madhara kwa binadamu vinaweza kutokea kutokana na vipindi vifupi vya mvua 
kubwa vinavyoweza kujitokeza. Hivyo, mamlaka husika na kamati za usimamizi wa maafa 
katika ngazi ya mkoa, wilaya, kata na vijiji zinashauriwa kuzifuatilia taarifa za tahadhari na  
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kushirikiana na kuchukua hatua za kuzuia, kujiandaa na kukabiliana na maafa yanayoweza 
kujitokeza. 
 
j) Vyombo vya habari 

Vyombo vya habari vinashauriwa kupata utabiri, kufuatilia na kusambaza taarifa na 
tahadhari za hali ya hewa pamoja na zile zilizo huishwa na Mamlaka. Jamii inasisitizwa 
kutumia taarifa mahsus za hali ya hewa kwa matumizi ya kisekta. Vyombo vya habari 
vinashauriwa kutafuta na kutumia ushauri wa kisekta kutoka sekta husika wakati wa 
kutayarisha na kutoa taarifa mtambuka za hali ya hewa kwa jamii. Aidha, vyombo vya 
habari vinashauriwa kuandaa na kusambaza makala za kitaalamu kwa kutumia lugha 
nyepesi kwa lengo la kuhabarisha jamii juu ya matumizi sahihi ya utabiri wa hali ya hewa 
kwa kutumia radio na televisheni za kitaifa na mahalia. 
 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wote wa taarifa za hali ya hewa 
ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, mamlaka za wanyamapori, wasafirishaji, mamlaka 
za maji na afya kuendelea kutafuta, kupata na kuzingatia ushauri wa wataalam katika sekta 
husika. 

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya 
hewa na kutoa mirejesho ya mwelekeo wa mvua nchini kadri inavyohitajika. Aidha, wadau 
wanashauriwa kuwasiliana na Mamlaka ili kupata taarifa mahsusi za utabiri wa msimu ili 
kukidhi mahitaji maalum katika sekta zao. 

 

 

Imetolewa:  22 Februari, 2023 

Na:  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Tel. 255 (0) 22  –  2460706 - 8  ; Fax: 255  -  (0) 22  –  2460718  E - mail: (1) met@meteo.go.tz (2) agromet1_tz@meteo.go.tz   


